ค่ากิน ค่าอยู่ เมื่อเราต้องไปอยู่ที่สวิตเซอร์แลนด์

อยู่ไหนก็มีแต่ค่า ค่านั่น ค่านี่ นี่ก็ค่าอีกแล้ว โลกทุกวันนี้การเปลี่ยนแปลงก็เยอะมากในแต่ละวัน แน่นอนแหละ ว่าค่าใช้จ่ายนั้น เป็นสิ่งที่ก็เปลี่ยนไปในแต่ละวันเหมือนกัน ทั้งถูก ทั้งแพง สลับกันไป แต่ว่าการใช้ชีวิตในแต่ละวันของเด็กต่างถิ่น ในแดนต่างประเทศนั้นต่างออกไป วันนี้ทางเราเลยอยากมาบอก ค่าใช้จ่ายที่สวิตเซอร์แลนด์ หลาย ๆ คน เห็นค่าเทอมรายเทอมกันไปแล้ว แต่ว่านะพี่ แล้วค่ากินค่าอยู่นี่มันเป็นไงบ้างอะคะ/ครับในแต่ละวัน มาค่ะ วันนี้เรามารู้ไปพร้อม ๆ กันเลย

ก่อนอื่น ต้องบอกก่อนว่า ค่าเงินสวิส ตอนนี้อยู่ 1 CHF เท่ากับ 33.93 บาทไทยเลย OMG!! หรือถ้าใครต้องการอยากรู้แบบอัพเดท คลิกที่ link นี้เลย

ค่าใช้จ่ายที่สวิตเซอร์แลนด์


ค่าเช่าในแต่ละเดือน ของแต่ละเมือง

***ข้อมูล อัพเดทเมื่อวันที่ 16/12/2020***

QUICK NOTE: ค่าใช้จ่ายในสวิสนั้น ขึ้นอยู่กับแต่ละเมืองที่น้อง ๆ เลือกไปอยู่ด้วยนะ

เมือง เจนีวา

  • ค่าเช่า รายเดือน อยู่ที่ 1,950 CHF สำหรับห้องพักที่มี 1 ห้องนอนเท่านั้น
  • ค่าเช่า รายเดือน สำหรับห้องพักที่มี 3 ห้องนอน อยู่ที่ 3,500 CHF

เมือง บาเซิล

  • ค่าเช่า รายเดือน อยู่ที่ 1,300 CHF สำหรับห้องพักที่มี 1 ห้องนอนเท่านั้น
  • ค่าเช่า รายเดือนสำหรับห้องพักที่มี 3 ห้องนอน อยู่ที่ 2,500 CHF

เมือง เบิร์น

  • ค่าเช่ารายเดือน อยู่ที่ 1,200 CHF สำหรับห้องพักที่มี 1 ห้องนอนเท่านั้น
  • ค่าเช่ารายเดือนสำหรับห้องพักที่มี 3 ห้องนอน อยู่ที่ 2,500 CHF

ค่าของกิน

โดยเฉลี่ยแล้วน้อง ๆ ต้องเตรียมเงินไว้อย่างน้อย คนละ 100 CHF / สัปดาห์เลย เพราะถ้ากินอาหาร ที่เป็นร้านอาหารทำเสิร์ฟ ราคาก็อาจจะแรงกว่างบที่พี่ ๆ แนะนำได้นะคะ

รายการต่อไปนี้จะเป็นค่าอาหารที่เราจะเจอเมื่อไปเดินห้างสรรพสินค้าที่สวิตเซอร์แลนด์ค่ะ

  • ไข่ 1 โหล 7 CHF
  • นม 1 ลิตร 1.60 CHF
  • ไก่ 500 กรัม 13 CHF
  • แอปเปิ้ล 500 กรัม 2 CHF
  • เบียร์ 1 ขวด 2 CHF
  • ไวน์ 1 ขวด 14 CHF

แต่ก็นะพี่ อยากไปลองทานอาหารที่ร้านดูบ้าง แล้วราคามันเท่าไหร่หรอ?

ถ้าไปทานอาหารตามร้านที่อยู่ในละแวกที่น้องอยู่ใกล้ ก็ตกคนละ 27 CHF แต่ถ้าเขยิบมาที่ร้านระดับกลางแล้วไปกับเพื่อนละหารกัน ก็อยู่ที่ 100 CHF ต่อคู่

ค่าประกันชีวิต อยู่ที่เดือนละ 300 CHF

ค่าสาธารณูปโภค เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ อยู่ที่เดือนละ 200 CHF

ค่าอินเตอร์เน็ต อยู่ที่เดือนละ 60 CHF

ค่าสิ่งปฏิกูล อยู่ที่เดือนละ 1 CHF / ขยะ 17 ลิตร

ค่าขนส่งสาธารณะ

  • รถบัส อยู่ที่เที่ยวละ 3 CHF
  • รายเดือน อยู่ที่ 70 CHF
  • รถแท็กซี่ เริ่มต้นที่ราคา 6 CHF ต่อไปกี่โลเมตรละ 4 CHF
  • รถไฟ อยู่ที่ 51 CHF – 88 CHF

แต่ว่ายังไม่หมดแค่นี้จ้า เนื้อหาต่อไปนี้จะเป็นรายละเอียดที่น้อง ๆ ควรทราบเพื่อเพิ่มเติม สำหรับสายชิลนั่งดื่มกาแฟและชอบช้อปปิ้งโดยเฉพาะ เพราะข้อมูล ค่าใช้จ่ายที่สวิตเซอร์แลนด์ ต่อไปนี้ถือได้ว่าเราจะพบเจอได้ทุกวันเลย

ข้อมูลโดยละเอียดของร้านอาหาร สำหรับคนชอบทานข้าวข้างนอก

  • สำหรับร้านอาหารที่ไม่แพงมาก ราคาจะอยู่ที่ 844 บาท/มื้อ
  • สำหรับร้านอาหารระดับกลางที่ไปกินกันสองคนกับเพื่อน จะตกอยู่ที่ 3,377 บาท
  • McDonalds แบบเซ็ตใหญ่ ราคาจะอยู่ที่ 472 บาท
  • เบียร์ที่ผลิตในประเทศ ราคาจะอยู่ที่ 236 บาท
  • เบียร์นำเข้า ราคา 202 บาท
  • คาปูชิโน่ ราคา 154 บาท (ไซส์ปกติ)
  • โค้ก/เป็ปซี่ ราคา 138 บาท
  • น้ำเปล่า ราคา 124 บาท

ข้อมูลโดยละเอียดสำหรับการบจับจ่ายที่ห้างสรรพสินค้

  • นม 1 ลิตร 52 บาท
  • ขนมปังขาว 92 บาท
  • ข้าว 97 บาท
  • ไข่ 1 โหล 184 บาท
  • ชีส 1 กิโล 766 บาท
  • เนื้อไก่ 1 กิโล 859 บาท
  • เนื้อวัว 1 กิโล 1,667 บาท
  • แอปเปิ้ล 131 บาท/กิโลกรัม
  • กล้วย 95 บาท/กิโลกรัม
  • ส้ม 115 บาท/กิโลกรัม
  • มะเขือเทศ 137 บาท/กิโลกรัม
  • หอมหัวใหญ่ 88 บาท/กิโลกรัม
  • ผักกาด 77 บาท/หัว
  • น้ำเปล่า 1.5 ลิตร 31 บาท/ขวด
  • ไวน์ 506 บาท/ขวด

ค่าบริการขนส่งสาธารณะแบบละเอียด

  • ตั๋วเดินทางแบบขาเดียว 121 บาท
  • ตั๋วแบบรายเดือน 2,701 บาท
  • ราคาเริ่มต้นของแทกซี่ 229 บาท
  • น้ำมัน 54 บาท/ลิตร

ค่าสาธารณูปโภคแบบละเอียด

  • สาธารณูปโภคพื้นฐานสำหรับผู้ที่อยู่อพาร์ทเม้นท์ 6,645 บาท/เดือน
  • ค่าโทรศัพท์ 9 บาท/นาที
  • ค่าอินเตอร์เน็ต 2,007 บาท/เดือน

ค่าเสื้อผ้าและรองเท้า

  • Levis 1 ตัว 3,533 บาท
  • รองเท้าวิ่ง Nike คู่ละ 3,182 บาท
  • เสื้อเดรสอย่าง Zara หรือ H&M 1,720 บาท
  • ค่าพักต่อเดือนอย่างละเอียด
  • อพาร์ทเม้นท์ 1 ห้องนอนที่อยู่ในตัวเมือง 50,571 บาท/เดือน
  • อพาร์ทเม้นท์ 1 ห้องนอนที่อยู่นอกตัวเมือง 38,575 บาท/เดือน

เป็นไงบ้างคะ ทีนี้น้อง ๆ ก็ได้รู้แล้วว่าเราควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดี อย่าลืมนะคะรายละเอียดค่าใช้จ่ายส่วนนี้อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงในอนาคตได้นะคะ ถ้าเกิดมีการอัพเดทของข้อมูลพี่ ๆ จะมาอัพเดทให้อย่างไวเลยค่ะ และถ้าน้อง ๆ ยังไม่ทราบค่าใช้จ่ายในหลักสูตร สามารถ คลิกที่นี่ ได้เลยจ้า จะได้เตรียมเงินไปได้อย่างพอเหมาะตามไลฟ์สไตล์ของแต่ละคนจ้า

กลับไปที่หน้าหลัก

หรือถ้าใครมีคำถามก็สามารถถามได้ด้วยการ comment ด้านล่างได้เลย เดี๋ยวทีมงานจะมาตอบจ้า